เมนูนำทาง
จังหวัดอุบลราชธานีในการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรไทยเป็นการทั่วไป_พ.ศ._2554 ผลการเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเขต 1 • เขต 2 • เขต 3 • เขต 4 • เขต 5 • เขต 6 • เขต 7 • เขต 8 • เขต 9 • เขต 10 • เขต 11 |
สัญลักษณ์ | |
* | ส.ส. ที่ได้รับเลือกในการเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา |
† | ผู้สมัครที่ถูกตัดสิทธิ์ |
✔ | เคยดำรงตำแหน่งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรมาแล้ว |
ตัวหนา | ผู้สมัครที่ชนะการเลือกตั้ง |
เขตการเลือกตั้งที่ 1 ประกอบด้วยอำเภอเมืองอุบลราชธานี (เฉพาะเทศบาลนครอุบลราชธานี เทศบาลตำบลปทุม เทศบาลตำบลขามใหญ่ ตำบลไร่น้อย ตำบลกุดลาด และตำบลกระโสบ)
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 1 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
เพื่อไทย | วรสิทธิ์ กัลป์ตินันท์ (1)* | 36,495 | 42.55 | ||
ประชาธิปัตย์ | วิทวัส พันธ์นิกุล (10) | 25,259 | 29.45 | ||
ชาติพัฒนาเพื่อแผ่นดิน | อดุลย์ นิลเปรม (2) | 23,634 | 27.56 | ||
ประชากรไทย | ไพศาล อัครรัตนดิลก (4) | 96 | 0.11 | ||
การเมืองใหม่ | บุญเทียม แก้วทองคำ (20) | 75 | 0.09 | ||
ดำรงไทย | นัฐนันท์ ภูเดชเรืองทรัพย์ (8) | 74 | 0.09 | ||
เพื่อฟ้าดิน | ซึ้งดิน หลักเขต (18) | 60 | 0.07 | ||
พลังคนกีฬา | มณฑาดา ศิริศรี (36) | 38 | 0.04 | ||
ความหวังใหม่ | วิศวะ ศรีโอษฐ์ (34) | 32 | 0.04 | ||
ผลรวม | 85,763 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 85,763 | 91.30 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 4,263 | 4.54 | – | ||
บัตรเสีย | 3,906 | 4.16 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 93,932 | 79.30 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 118,447 | 100.00 | — | ||
เพื่อไทย รักษาที่นั่ง | |||||
เขตการเลือกตั้งที่ 2 ประกอบด้วยอำเภอม่วงสามสิบ อำเภอดอนมดแดง อำเภอเหล่าเสือโก้ก และอำเภอตาลสุม
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 2 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
ประชาธิปัตย์ | ศุภชัย ศรีหล้า (10)* | 43,202 | 49.61 | ||
เพื่อไทย | สมบัติ รัตโน (1)✔ | 40,139 | 46.09 | ||
ภูมิใจไทย | กฤตรัตนชัย ทองเรือง (16) | 3,426 | 3.93 | ||
ประชากรไทย | อังกูร ไผ่แก้ว (4) | 159 | 0.18 | ||
ความหวังใหม่ | รัชภูมิ รัตโน (34) | 42 | 0.05 | ||
พลังคนกีฬา | แสนชัย จิตเสนาะ (36) | 42 | 0.05 | ||
เพื่อฟ้าดิน | ฝั่งบุญ ชาวหินฟ้า (18) | 39 | 0.04 | ||
ดำรงไทย | สมหวัง อาภรณ์ศรี (8) | 31 | 0.04 | ||
ผลรวม | 87,080 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 87,080 | 94.62 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 1,014 | 1.10 | – | ||
บัตรเสีย | 3,935 | 4.28 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 92,029 | 74.33 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 123,807 | 100.00 | — | ||
ประชาธิปัตย์ รักษาที่นั่ง | |||||
เขตการเลือกตั้งที่ 3 ประกอบด้วยอำเภอเมืองอุบลราชธานี (เฉพาะเทศบาลตำบลอุบล ตำบลแจระแม ตำบลปะอาว ตำบลหนองขอน ตำบลหนองบ่อ ตำบลหัวเรือ และ ตำบลขี้เหล็ก) และอำเภอเขื่องใน
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 3 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
ประชาธิปัตย์ | วุฒิพงษ์ นามบุตร (10)* | 45,803 | 53.77 | ||
เพื่อไทย | ณรงค์ชัย วีระกุล (1) | 37,864 | 44.45 | ||
ภูมิใจไทย | วิชัย ครองยุติ (16) | 1,336 | 1.57 | ||
ชาติไทยพัฒนา | ศรีบู ขจรฟุ้ง (21) | 136 | 0.16 | ||
เพื่อฟ้าดิน | กล้าธรรม มารยาท (18) | 44 | 0.05 | ||
ผลรวม | 85,183 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 85,183 | 93.57 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 1,590 | 1.75 | – | ||
บัตรเสีย | 4,260 | 4.68 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 91,033 | 74.03 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 122,967 | 100.00 | — | ||
ประชาธิปัตย์ รักษาที่นั่ง | |||||
เขตการเลือกตั้งที่ 4 ประกอบด้วยอำเภอวารินชำราบ และอำเภอสำโรง (เฉพาะตำบลโคกก่อง และตำบลสำโรง)
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 4 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
เพื่อไทย | สุพล ฟองงาม (1)* | 66,901 | 77.71 | ||
ประชาธิปัตย์ | เพิ่มศักดิ์ ศุภโกศล (10) | 16,022 | 18.61 | ||
ชาติไทยพัฒนา | คุปโกเมน วิริยาภิรมย์ (21) | 1,591 | 1.85 | ||
ประชากรไทย | ชนายุส โพธิ์แก้ว (4) | 1,122 | 1.30 | ||
เพื่อฟ้าดิน | ดินงาม นาวาบุญนิยม (18) | 279 | 0.32 | ||
การเมืองใหม่ | สุพงษ์ ผาธรรม (20) | 131 | 0.15 | ||
ความหวังใหม่ | กันย์ดนัย ภูวพิชญ์ขจรกิจ (34) | 45 | 0.05 | ||
ผลรวม | 86,091 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 86,091 | 89.40 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 5,167 | 5.37 | – | ||
บัตรเสีย | 5,036 | 5.23 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 96,294 | 76.89 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 125,243 | 100.00 | — | ||
เพื่อไทย รักษาที่นั่ง | |||||
เขตการเลือกตั้งที่ 5 ประกอบด้วยอำเภอตระการพืชผล และอำเภอกุดข้าวปุ้น
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 5 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
เพื่อไทย | สุทธิชัย จรูญเนตร (1)* | 37,573 | 46.07 | ||
ชาติไทยพัฒนา | สุจิตรา ผาลีพัฒน์ (21) | 34,871 | 42.76 | ||
ประชาธิปัตย์ | อุทัย ปลาทอง (10) | 7,357 | 9.02 | ||
ประชาสันติ | ดุสิต โสภิตะชา (33) | 1,436 | 1.76 | ||
เพื่อฟ้าดิน | ดินเย็น ชาวหินฟ้า (18) | 244 | 0.30 | ||
ความหวังใหม่ | สันติ พูดเพราะ (34) | 42 | 0.05 | ||
พลังคนกีฬา | ผล พลเขต (36) | 29 | 0.04 | ||
ผลรวม | 81,552 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 81,552 | 93.96 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 897 | 1.03 | – | ||
บัตรเสีย | 4,346 | 5.01 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 86,795 | 74.26 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 116,882 | 100.00 | — | ||
เพื่อไทย รักษาที่นั่ง | |||||
เขตการเลือกตั้งที่ 6 ประกอบด้วยอำเภอเขมราฐ อำเภอโพธิ์ไทร และอำเภอนาตาล
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 6 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
เพื่อไทย | พิสิษฐ์ สันตพันธุ์ (1) | 26,880 | 36.09 | ||
ชาติพัฒนาเพื่อแผ่นดิน | อุดร ทองประเสริฐ (2)* | 24,889 | 33.42 | ||
ประชาธิปัตย์ | วีระ รูปคม (10) | 19,814 | 26.61 | ||
ภูมิใจไทย | ธนบูรณ์ชัย อร่ามเรือง (16) | 2,852 | 3.83 | ||
เพื่อฟ้าดิน | สมพร เวียงแก้ว (18) | 37 | 0.05 | ||
ผลรวม | 74,472 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 74,472 | 94.30 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 836 | 1.06 | – | ||
บัตรเสีย | 3,661 | 4.64 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 78,969 | 71.54 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 110,378 | 100.00 | — | ||
เพื่อไทย ได้ที่นั่งจาก ชาติพัฒนาเพื่อแผ่นดิน | |||||
เขตการเลือกตั้งที่ 7 ประกอบด้วยอำเภอศรีเมืองใหม่ อำเภอโขงเจียม อำเภอสิรินธร (ยกเว้นตำบลโนนก่อ) และอำเภอพิบูลมังสาหาร (เฉพาะตำบลระเว และตำบลทรายมูล)
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 7 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
เพื่อไทย | ชูวิทย์ พิทักษ์พรพัลลภ (1)* | 34,340 | 45.71 | ||
ชาติพัฒนาเพื่อแผ่นดิน | วิทยา จันทวีศิริรัตน์ (2) | 31,379 | 41.77 | ||
ประชาธิปัตย์ | โกมินทร์ พิมพ์จันทร์ (10) | 9,232 | 12.29 | ||
ดำรงไทย | ประยงค์ บุญรอด (8) | 137 | 0.18 | ||
เพื่อฟ้าดิน | พันจ่าอากาศเอก หลักบุญ เต็มใจจน (18) | 21 | 0.03 | ||
ความหวังใหม่ | จำเนียร จดจำ (34) | 18 | 0.02 | ||
ผลรวม | 75,127 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 75,127 | 94.29 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 821 | 1.03 | – | ||
บัตรเสีย | 3,733 | 4.68 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 79,681 | 73.57 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 108,303 | 100.00 | — | ||
เพื่อไทย รักษาที่นั่ง | |||||
เขตการเลือกตั้งที่ 8 ประกอบด้วยอำเภอพิบูลมังสาหาร (ยกเว้นตำบลระเวและตำบลทรายมูล) อำเภอสว่างวีระวงศ์ และอำเภอนาเยีย
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 8 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
ประชาธิปัตย์ | บุณย์ธิดา สมชัย (10) | 45,211 | 55.71 | ||
เพื่อไทย | บุญยังมั่น โสภาสาย (1) | 34,605 | 42.64 | ||
ชาติไทยพัฒนา | เสกสรรค์ กอคูณ (21) | 791 | 0.97 | ||
เพื่อฟ้าดิน | ดาวเพ็ญ นาวาบุญนิยม (18) | 298 | 0.37 | ||
ดำรงไทย | ประภาส กาหลง (8) | 189 | 0.23 | ||
ความหวังใหม่ | ว่าที่ร้อยตรี เกริก ส่งเสริม (34) | 54 | 0.07 | ||
ผลรวม | 81,148 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 81,148 | 92.82 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 1,689 | 1.93 | – | ||
บัตรเสีย | 4,591 | 5.25 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 87,428 | 72.70 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 120,260 | 100.00 | — | ||
ประชาธิปัตย์ รักษาที่นั่ง | |||||
เขตการเลือกตั้งที่ 9 ประกอบด้วยอำเภอบุณฑริก อำเภอนาจะหลวย และอำเภอสิรินธร (เฉพาะตำบลโนนก่อ)
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 9 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
เพื่อไทย | ปัญญา จินตะเวช (1)✔ | 42,199 | 58.91 | ||
ชาติพัฒนาเพื่อแผ่นดิน | สุชาติ ตันติวณิชชานนท์ (2)* | 22,621 | 31.58 | ||
ประชาธิปัตย์ | เรืองศรี ตรีราช (10) | 6,320 | 8.82 | ||
ประชาสันติ | อุดม เฉลิมไธสง (33) | 259 | 0.36 | ||
ดำรงไทย | บัวสอน สิงห์ทอง (8) | 217 | 0.30 | ||
ความหวังใหม่ | ดาวชัย จันทร์เปรียง (34) | 11 | 0.02 | ||
ผลรวม | 71,627 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 71,627 | 92.74 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 1,208 | 1.56 | – | ||
บัตรเสีย | 4,405 | 5.70 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 77,240 | 71.72 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 107,698 | 100.00 | — | ||
เพื่อไทย ได้ที่นั่งจาก ชาติพัฒนาเพื่อแผ่นดิน | |||||
เขตการเลือกตั้งที่ 10 ประกอบด้วยอำเภอน้ำยืน อำเภอทุ่งศรีอุดม อำเภอน้ำขุ่น อำเภอสำโรง (ยกเว้นตำบลโคกก่อง และตำบลสำโรง) และอำเภอเดชอุดม (เฉพาะตำบลทุ่งเทิง)
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 10 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
เพื่อไทย | สมคิด เชื้อคง (1) | 33,903 | 38.80 | ||
ชาติพัฒนาเพื่อแผ่นดิน | ประจักษ์ แสงคำ (2) | 33,559 | 38.41 | ||
ชาติไทยพัฒนา | อุดร จินตะเวช (21)* | 14,217 | 16.27 | ||
ประชาธิปัตย์ | ศักดา ไชยเสริฐ (10) | 3,182 | 3.64 | ||
ภูมิใจไทย | กีรติพงศ์ เทียมสุวรรณ (16) | 2,402 | 2.75 | ||
ความหวังใหม่ | นิรันดร์ บรรประจง (34) | 77 | 0.09 | ||
เพื่อฟ้าดิน | ดาวพร ชาวหินฟ้า (18) | 37 | 0.04 | ||
ผลรวม | 87,377 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 87,377 | 93.94 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 1,241 | 1.33 | – | ||
บัตรเสีย | 4,397 | 4.73 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 93,015 | 74.96 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 124,085 | 100.00 | — | ||
เพื่อไทย ได้ที่นั่งจาก ชาติไทยพัฒนา | |||||
เขตการเลือกตั้งที่ 11 ประกอบด้วยอำเภอเดชอุดม (ยกเว้นตำบลทุ่งเทิง)
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 11 จังหวัดอุบลราชธานี | |||||
---|---|---|---|---|---|
พรรค | ผู้สมัคร | คะแนนเสียง | % | ± | |
ชาติไทยพัฒนา | ตุ่น จินตะเวช (21)* | 28,128 | 34.73 | ||
เพื่อไทย | ศราวุธ พิริยะกิจไพบูลย์ (1) | 26,423 | 32.63 | ||
ประชาธิปัตย์ | เอกชัย ทรงอำนาจเจริญ (10) | 26,091 | 32.22 | ||
ประชากรไทย | จีระชัย พวงพันธ์ (4) | 235 | 0.29 | ||
ความหวังใหม่ | ราเชนทร์ ฉิมพลี (34) | 49 | 0.06 | ||
พลังคนกีฬา | วุฒิชัย สาระพันธ์ (36) | 29 | 0.04 | ||
เพื่อฟ้าดิน | ไทเทิดธรรม สีสุวรรณ์ (18) | 29 | 0.04 | ||
ผลรวม | 80,984 | 100.00 | — | ||
บัตรดี | 80,984 | 93.55 | – | ||
ไม่ประสงค์ลงคะแนน | 991 | 1.14 | – | ||
บัตรเสีย | 4,596 | 5.31 | – | ||
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง | 86,571 | 73.47 | – | ||
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง | 117,834 | 100.00 | — | ||
ชาติไทยพัฒนา รักษาที่นั่ง | |||||
เมนูนำทาง
จังหวัดอุบลราชธานีในการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรไทยเป็นการทั่วไป_พ.ศ._2554 ผลการเลือกตั้งแบบแบ่งเขตใกล้เคียง
จังหวัดเชียงใหม่ จังหวัดนครราชสีมา จังหวัดของประเทศไทย จังหวัดบุรีรัมย์ จังหวัดชลบุรี จังหวัดอุบลราชธานี จังหวัดนนทบุรี จังหวัดขอนแก่น จังหวัดสงขลา จังหวัดเชียงรายแหล่งที่มา
WikiPedia: จังหวัดอุบลราชธานีในการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรไทยเป็นการทั่วไป_พ.ศ._2554 http://www.ect.go.th https://www.ect.go.th/ect_th/download/article/arti...