เมนูนำทาง
รถไฟฟ้าสายสีเทา สถานีมี 39 สถานี เป็นสถานียกระดับทั้งหมด โดยสถานีในส่วนใต้เป็นการนำเส้นทางรถโดยสารด่วนพิเศษ สายสาทร-ราชพฤกษ์ มาดัดแปลงเป็นเส้นทางรถไฟฟ้า เพื่อให้สอดคล้องกับแผนการยกเลิกการให้บริการรถโดยสารด่วนพิเศษ
รหัส | ชื่อสถานี | เชื่อมต่อกับ / หมายเหตุ | วันที่เปิดให้บริการ | ที่ตั้ง | ||
---|---|---|---|---|---|---|
แขวง/ตำบล | เขต/อำเภอ | จังหวัด | ||||
เส้นทางส่วนเหนือ (วัชรพล - ทองหล่อ) | ||||||
GL01 | วัชรพล | สายสีชมพู สถานีวัชรพล | ยังไม่กำหนด | ท่าแร้ง | บางเขน | กรุงเทพมหานคร |
GL02 | นวลจันทร์ | ลาดพร้าว | ลาดพร้าว | |||
GL03 | ต่างระดับฉลองรัช | สายสีน้ำตาล สถานีต่างระดับฉลองรัช | ||||
GL04 | คลองลำเจียก | |||||
GL05 | โยธินพัฒนา | |||||
GL06 | ซอยสหกรณ์ 1 | |||||
GL07 | สังคมสงเคราะห์ | |||||
GL08 | ลาดพร้าว 83 | สายสีเหลือง สถานีลาดพร้าว 83 | สะพานสอง | วังทองหลาง | ||
GL09 | ศรีวรา | วังทองหลาง | ||||
GL10 | นวศรี | |||||
GL11 | วัดพระราม 9 | สายสีส้ม สถานีวัดพระราม 9 | บางกะปิ | ห้วยขวาง | ||
GL12 | ศูนย์วิจัย | สายสีแดงอ่อน สถานีศูนย์วิจัย | ||||
GL13 | แจ่มจันทร์ | คลองตันเหนือ | วัฒนา | |||
GL14 | เจริญสุข | |||||
GL15 | ทองหล่อ | สายสุขุมวิท สถานีทองหล่อ | ||||
เส้นทางส่วนใต้ (พระโขนง - ลุมพินี - ท่าพระ) | ||||||
GL16 | พระโขนง | สายสุขุมวิท สถานีพระโขนง | ยังไม่กำหนด | พระโขนง | คลองเตย | กรุงเทพมหานคร |
GL17 | บ้านกล้วยใต้ | |||||
GL18 | กล้วยน้ำไท | |||||
GL19 | แยกเกษมราษฎร์ | คลองตัน | ||||
GL20 | ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ | สายเฉลิมรัชมงคล สถานีศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ | คลองเตย | |||
GL21 | คลองเตย | สายเฉลิมรัชมงคล สถานีคลองเตย สายสีแดงอ่อน สถานีคลองเตย | ||||
GL22 | งามดูพลี | ทุ่งมหาเมฆ / ลุมพินี | สาทร / ปทุมวัน | |||
GL23 | ลุมพินี | สายเฉลิมรัชมงคล สถานีลุมพินี | ||||
GL24 | สวนพลู | ทุ่งมหาเมฆ / สีลม | สาทร / บางรัก | |||
GL25 | ช่องนนทรี | สายสีลม สถานีช่องนนทรี | ทุ่งมหาเมฆ | สาทร | ||
GL26 | ทุ่งมหาเมฆ | |||||
GL27 | มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลกรุงเทพ | |||||
GL28 | นางลิ้นจี่ | |||||
GL30 | รัชดา-นราธิวาส | ช่องนนทรี | ยานนาวา | |||
GL31 | ยานนาวา | |||||
GL32 | พระราม 3 | |||||
GL33 | คลองภูมิ | |||||
GL34 | คลองด่าน | บางโพงพาง | ||||
GL35 | สาธุประดิษฐ์ | |||||
GL36 | สะพานพระราม 9 | บางโคล่ | บางคอแหลม | |||
GL37 | เจริญราษฎร์ | |||||
GL38 | บางคอแหลม | บางคอแหลม | ||||
GL39 | มไหสวรรย์ | สายฉลองรัชธรรม สถานีสำเหร่ | บุคคโล | ธนบุรี | ||
GL40 | ตลาดพลู | สายสีลม สถานีตลาดพลู | ดาวคะนอง | |||
GL41 | ท่าพระ | สายเฉลิมรัชมงคล สถานีท่าพระ | วัดท่าพระ | บางกอกใหญ่ | ||
เมนูนำทาง
รถไฟฟ้าสายสีเทา สถานีใกล้เคียง
รถไฟฟ้าชานเมือง สายธานีรัถยา รถไฟฟ้าบีทีเอส รถไฟฟ้ามหานคร สายสีส้ม รถไฟฟ้ามหานคร สายเฉลิมรัชมงคล รถไฟฟ้าบีทีเอส สายสุขุมวิท รถไฟฟ้ามหานคร สายสีเหลือง รถไฟฟ้าแอร์พอร์ต เรล ลิงก์ รถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม รถไฟฟ้ามหานคร สายสีชมพู รถไฟฟ้าในกรุงเทพมหานครและปริมณฑลแหล่งที่มา
WikiPedia: รถไฟฟ้าสายสีเทา http://www.bangkokgreyline.com/ http://www.skyscrapercity.com/showthread.php?t=583... http://www.skyscrapercity.com/showthread.php?t=926... https://www.thairath.co.th/content/1378922