เมนูนำทาง
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนครราชสีมา รายนามสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตชุดที่ 1 พ.ศ. 2476 |
พันเอก พระยาเสนาภิมุข (แสง เตมิยาจล) |
นายสนิท เจริญรัฐ |
เขต | ชุดที่ 2 พ.ศ. 2480 | ชุดที่ 3 พ.ศ. 2481 | ชุดที่ 4 เดือน มกราคม พ.ศ. 2489 | ชุดที่ 4 เดือน สิงหาคม พ.ศ. 2489 เลือกตั้งเพิ่มเติม |
1 | นายเลื่อน พงษ์โสภณ | นายกำปัน ภูมิพาณิชย์ (ศาลสั่งให้เลือกตั้งใหม่) | นายเลื่อน พงษ์โสภณ | ขุนคงฤทธิศึกษากร (ปาน คงฤทธิ์ศึกษากร) |
พระประสงค์เกษมราษฎร์ (แทนนายกำปัน) | ||||
2 | ร้อยตรี ปุ่น สิทธิเวทย์ | ร้อยโท อู๊ด นิตยสุทธิ์ | นายมนตรี วีระแพทย์ | ร้อยโท อู๊ด นิตยสุทธิ์ |
3 | นายเอี่ยม สุภาพกุล | นายทองคำ คลังอาวุธ | นายเอี่ยม สุภาพกุล | |
4 | – | – | – | ร้อยตำรวจเอกเอิบ อินทะกนก |
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 |
ชุดที่ 5 | พ.ศ. 2491 | ขุนคงฤทธิศึกษากร (ปาน คงฤทธิ์ศึกษากร) |
พลตรี ไชยยันต์ เกรียงเดชพิชัย | ||
ร้อยโท สัมพันธ์ ขันธะชวนะ (ลาออก) | ||
หลวงระงับประจันตคาม (แทนร้อยโท สัมพันธ์) | ||
นายเลื่อน พงษ์โสภณ (ลาออก) | ||
ร้อยเอก ขุนสุรจิตรจตุรงค์ (แทนนายเลื่อน) | ||
พ.ศ. 2492 | นายอนันต์ ขันธะชวนะ (เลือกตั้งเพิ่มเติม) |
ลำดับ | ชุดที่ 7 พ.ศ. 2495 |
1 | นายเลื่อน พงษ์โสภณ |
2 | ร้อยโท อู๊ด นิตยสุทธิ์ |
3 | ขุนคงฤทธิศึกษากร (ปาน คงฤทธิ์ศึกษากร) |
4 | นายยศ อินทรโกมาลย์สุต |
5 | นายอารีย์ ตันติเวชกุล |
ลำดับ | ชุดที่ 10 พ.ศ. 2512 |
1 | นายประภาส อินทรกำแหง |
2 | นายยศ อินทรโกมาลย์สุต |
3 | นายสุวรรณ ธนกัญญา |
4 | ขุนคงฤทธิศึกษากร (ปาน คงฤทธิ์ศึกษากร) (เสียชีวิต) |
พลโท เฉลิม อินทะกนก (แทนขุนคงฤทธิ์ศึกษากร) | |
5 | นายสว่าง อุณาพรหม |
6 | นายประยงค์ ชาตะวราหะ |
7 | นายวิมพ์ วิมลมาศ |
8 | นายน้อย ทินราช |
9 | นายสมพล เกยุราพันธุ์ |
เขต | ชุดที่ 11 พ.ศ. 2518 | ชุดที่ 12 พ.ศ. 2519 |
1 | พลตรี ชาติชาย ชุณหะวัณ | |
นายเจริญ เปรมฤทัยรัตน์ | ||
นายสุวรรณ ธนกัญญา | นายวิชิต ศุขะวิริยะ | |
2 | นายบุญทัน ดอกไธสง | นายสุรพล ทิพยรักษ์ |
นายองอาจ ตั้งสถิตชัย | นายองอาจ ตั้งสถิตชัย | |
นายสนิท วงศ์เบญจรัตน์ | นายเปลื้อง พลโยธา | |
3 | ร้อยเอก เต็มศักดิ์ ช่างหล่อ | นายยศ อินทรโกมาลย์สุต |
พันจ่าเอก ชูศักดิ์ ทาระคำ | นายพิเชษฐ์ คิดเห็น | |
นายสุขุม เลาวัณย์ศิริ | ||
4 | นายมงคล สุคนธขจร | |
นายมนูญ สันติวงศ์ | นายจุฬ เทียมรัตน์ |
เขต | ชุดที่ 13 พ.ศ. 2522 |
1 | นายประทีป กรีฑาเวช |
นายสุเทพ วงศ์กำแหง | |
นายสกุล ศรีพรหม | |
2 | นายสมบูรณ์ จีระมะกร |
นายมงคล สุคนธขจร (เสียชีวิต) | |
นายจำลอง ครุฑขุนทด (แทนนายมงคล) | |
นายประสาน ด่านกุล | |
3 | นายสมส่วน ศรีนอก |
นางไสว อุณาพรหม | |
นายสุขุม เลาวัณย์ศิริ | |
4 | นายยศ อินทรโกมาลย์สุต |
นายประจวบ ตั้งชัยศักดิ์ (เสียชีวิต) | |
นายสุนทร ทาซ้าย (แทนนายประจวบ) | |
นายประจัญ กล้าผจญ |
เขต | ชุดที่ 14 พ.ศ. 2526 |
1 | พลตรี ชาติชาย ชุณหะวัณ |
นายเจริญ เปรมฤทัยรัตน์ (เสียชีวิต) | |
พันตรี เทอดฤทธิ์ บุญญฤทธิ์ (แทนนายเจริญ) | |
นายน่วม เศรษฐจันทร | |
2 | นายสมบูรณ์ จีระมะกร |
นายประสาน ด่านกุล | |
นายสำรวย เจตนาดี | |
3 | นายเลิศ หงษ์ภักดี |
นายสกุล ศรีพรหม | |
นายประทีป กรีฑาเวช | |
4 | นายกร ทัพพะรังสี |
นายลำพอง พิลาสมบัติ | |
5 | นายสุขุม เลาวัณย์ศิริ |
นายประจัญ กล้าผจญ |
เขต | ชุดที่ 19 พ.ศ. 2538 | ชุดที่ 20 พ.ศ. 2539 |
1 | นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ | |
พลเอก ชาติชาย ชุณหะวัณ | พลเอก ชาติชาย ชุณหะวัณ (เสียชีวิต/ไม่มีเลือกตั้งใหม่) | |
นายวรรณรัตน์ ชาญนุกูล | นายประวิช รัตนเพียร | |
2 | พลตำรวจตรีวุฒิ สุโกศล | |
นายสกุล ศรีพรหม | นายสกุล ศรีพรหม | |
ว่าที่ร้อยตรี ไพโรจน์ สุวรรณฉวี | นายกฤษฎาง แถวโสภา | |
3 | นายกร ทัพพะรังสี | |
นายประชาธิปไตย คำสิงห์นอก | ||
นายลำพอง พิลาสมบัติ | นายวิรัช รัตนเศรษฐ (ลาออก/ไม่มีเลือกตั้งใหม่) | |
4 | นายสุขุม เลาวัณย์ศิริ | นายสุขุม เลาวัณย์ศิริ |
นายกอร์ปศักดิ์ สภาวสุ | นายประทีป กรีฑาเวช | |
นายนิพนธ์ พร้อมพันธุ์ | ||
5 | นายจำลอง ครุฑขุนทด | |
นายรักษ์ ด่านกุล | ||
6 | นายสมศักดิ์ พันธ์เกษม | |
พันตำรวจโท สมชาย เพศประเสริฐ | พันตำรวจโท สมชาย เพศประเสริฐ |
เขต | ชุดที่ 21 พ.ศ. 2544[3] | ชุดที่ 22 พ.ศ. 2548[4] |
1 | นายเทวัญ ลิปตพัลลภ | นายเทวัญ ลิปตพัลลภ |
2 | นายวรรณรัตน์ ชาญนุกูล | นายวรรณรัตน์ ชาญนุกูล |
3 | นายประวิช รัตนเพียร | นายประเสริฐ บุญชัยสุข |
4 | นายประทีป กรีฑาเวช | นายอุทัย มิ่งขวัญ |
5 | นางพิชญ์สินี มุ่งฝากกลาง | นางทัศนียา รัตนเศรษฐ |
6 | นายวัชรา ณ วังขนาย | |
7 | นายประชาธิปไตย คำสิงห์นอก | นายพงษ์พิช รุ่งเป้า |
8 | ว่าที่ร้อยตรี ไพโรจน์ สุวรรณฉวี | นายประชาธิปไตย คำสิงห์นอก |
9 | นายบุญจง วงศ์ไตรรัตน์ | นายสมศักดิ์ โสมกลาง |
10 | นายสุพร อัตถาวงศ์ | ว่าที่ร้อยตรี ไพโรจน์ สุวรรณฉวี |
11 | นายสมศักดิ์ พันธ์เกษม | นายบุญจง วงศ์ไตรรัตน์ |
12 | พันตำรวจโท สมชาย เพศประเสริฐ | นายสุพร อัตถาวงศ์ |
13 | นายประเสริฐ จันทรรวงทอง | นายสมศักดิ์ พันธ์เกษม |
14 | นายสมชัย ฉัตรพัฒนศิริ | พันตำรวจโท สมชาย เพศประเสริฐ |
15 | นายวิสิทธิ์ พิทยาภรณ์ | นายประเสริฐ จันทรรวงทอง |
16 | นายสมศักดิ์ โสมกลาง | นายวิสิทธิ์ พิทยาภรณ์ |
17 | นายพงษ์พิช รุ่งเป้า | ยุบเขต 17 |
เขต | ชุดที่ 23 พ.ศ. 2550[5][6] |
1 | นายวัชรพล โตมรศักดิ์ |
นายประเสริฐ บุญชัยสุข | |
นายวรรณรัตน์ ชาญนุกูล | |
2 | นายประนอม โพธิ์คำ |
นางจิตรวรรณ หวังศุภกิจโกศล | |
พันตำรวจโท สมชาย เพศประเสริฐ | |
3 | นายบุญเลิศ ครุฑขุนทด |
นางลินดา เชิดชัย | |
นายประเสริฐ จันทรรวงทอง | |
4 | นางทัศนียา รัตนเศรษฐ |
ร้อยตรีหญิง ระนองรักษ์ สุวรรณฉวี | |
นายอนุวัฒน์ วิเศษจินดาวัฒน์ | |
5 | นายภิรมย์ พลวิเศษ |
นายสมชัย ฉัตรพัฒนศิริ | |
6 | นายมีชัย จิตต์พิพัฒน์ |
นายบุญจง วงศ์ไตรรัตน์ (แทนนายมีชัย , พ้นจากตำแหน่ง เนื่องจากคำวินิจฉัยของศาล[7]) | |
นายบุญจง วงศ์ไตรรัตน์ (เลือกตั้งใหม่) | |
นายพลพีร์ สุวรรณฉวี |
เขต | ชุดที่ 24 พ.ศ. 2554 | ชุดที่ 25 พ.ศ. 2562 |
1 | นายวรรณรัตน์ ชาญนุกูล | นายเกษม ศุภรานนท์ |
2 | นายวัชรพล โตมรศักดิ์ | |
3 | นายประเสริฐ บุญชัยสุข | นายประเสริฐ จันทรรวงทอง |
4 | นางทัศนียา รัตนเศรษฐ | นายทวิรัฐ รัตนเศรษฐ |
5 | นายโกศล ปัทมะ | |
6 | นายสุชาติ ภิญโญ | นายอธิรัฐ รัตนเศรษฐ |
7 | นายอธิรัฐ รัตนเศรษฐ | นางทัศนียา รัตนเศรษฐ |
8 | นายจรูญพงศ์ พันธุ์ศรีนคร | นางทัศนาพร เกษเมธีการุณ |
9 | นายพลพีร์ สุวรรณฉวี | นายอภิชา เลิศพัชรกมล |
10 | นายบุญจง วงศ์ไตรรัตน์ | นายพรชัย อำนวยทรัพย์ |
11 | นายสัมภาษณ์ อัตถาวงศ์ | นายสมศักดิ์ พันธ์เกษม |
12 | นายประนอม โพธิ์คำ | นายศิรสิทธิ์ เลิศด้วยลาภ |
13 | นายศิรสิทธิ์ เลิศด้วยลาภ | นายวิสิทธิ์ พิทยาภรณ์ |
14 | นายประเสริฐ จันทรรวงทอง | นายสุชาติ ภิญโญ |
15 | นายวิสิทธิ์ พิทยาภรณ์ | ยุบเขต 15 |
เมนูนำทาง
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนครราชสีมา รายนามสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตใกล้เคียง
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดเชียงใหม่ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดอุบลราชธานี สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดขอนแก่น สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนครศรีธรรมราช สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนครราชสีมา สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรกรุงเทพมหานคร สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดเชียงราย สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดสงขลา สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดสุโขทัย สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดราชบุรีแหล่งที่มา
WikiPedia: สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนครราชสีมา http://www.ryt9.com/s/refg/186966 http://www2.ect.go.th/home.php?Province=nakhonratc... http://mp.parliament.go.th/map2550/index.aspx http://web.parliament.go.th/member22/ http://web.parliament.go.th/parcy/member21/ http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2552/A/... http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2562/A/... https://www.google.com/maps/d/u/0/viewer?mid=1sRsW... https://www.thairath.co.th/content/124100